Hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết

Cập nhật lần cuối lúc 00:00 ngày 18/11/2010

  • Trả lời (1)
  • Chuyên gia trả lời

Hủy bó quyết định tuyên bố một người là đã chết được pháp luật quy định như thế nào?

Trả lời câu hỏi: Hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết?

Hủy bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết

Ảnh minh họa (Internet)

Công ty Luật Vinabiz xin được trả lời như sau:

Theo quy định tại Điều 83 - Bộ luật Dân sự năm 2005 thì việc huỷ bỏ quyết định tuyên bố một người là đã chết được quy định như sau:

1. Khi một người bị tuyên bố là đã chết trở về hoặc có tin tức xác thực là người đó còn sống thì theo yêu cầu của người đó hoặc của người có quyền, lợi ích liên quan, Toà án ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết.

2. Quan hệ nhân thân của người bị tuyên bố là đã chết được khôi phục khi Toà án ra quyết định huỷ bỏ quyết định tuyên bố người đó là đã chết, trừ các trường hợp sau đây:

a) Vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố là đã chết đã được Toà án cho ly hôn theo quy định tại khoản 2 Điều 78 của Bộ luật này thì quyết định cho ly hôn vẫn có hiệu lực pháp luật;

b) Vợ hoặc chồng của người bị tuyên bố là đã chết đã kết hôn với người khác thì việc kết hôn đó vẫn có hiệu lực pháp luật.

3. Người bị tuyên bố là đã chết mà còn sống có quyền yêu cầu những người đã nhận tài sản thừa kế trả lại tài sản, giá trị tài sản hiện còn.

Trong trường hợp người thừa kế của người bị tuyên bố là đã chết biết người này còn sống mà cố tình giấu giếm nhằm hưởng thừa kế thì người đó phải hoàn trả toàn bộ tài sản đã nhận, kể cả hoa lợi, lợi tức; nếu gây thiệt hại thì phải bồi thường.


Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


Đặt câu hỏi

Họ tên:
Email:
Tiêu đề:

CÔNG TY CỔ PHẦN NETLINK PRESS HỢP TÁC CÙNG BÁO ĐIỆN TỬ NGƯỜI ĐƯA TIN

Giấy phép số: 118/GP-TTDT của Bộ Thông tin và Truyền thông. Chịu trách nhiệm nội dung: Nguyễn Văn Khánh và Ban Biên tập Tạp chí

Địa chỉ giao dịch: Tầng 4, Tòa tháp Ngôi Sao - Star Tower, đường Dương Đình Nghệ - Phường Yên Hòa - Quận Cầu Giấy - Hà Nội;

ĐT: 04.38.585.588; Email: lienhe@netlink.vn

Tin tuc moi nhat, Cap nhat tin tuc lien tuc 24h!