Hợp đồng khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế

Cập nhật lần cuối lúc 00:00 ngày 18/11/2010

  • Trả lời (1)
  • Chuyên gia trả lời

Hỏi: Hợp đồng giữa cơ sở chữa bệnh và tổ chức bảo hiểm y tế có những nội dung gì?

 

Trả lời:

 

Hợp đồng khám, chữa bệnh bảo hiểm y tế

Ảnh minh họa (internet)

Công ty luật Vinabiz xin được trả lời:

Điều 25, Luật bảo hiểm y tế 2008 quy định.

“1. Hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế là văn bản thoả thuận giữa tổ chức bảo hiểm y tế với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh về việc cung ứng dịch vụ và thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế.

2. Hợp đồng khám bệnh, chữa bệnh bảo hiểm y tế gồm các nội dung chủ yếu sau đây:

a) Đối tượng phục vụ và yêu cầu về chất lượng cung ứng dịch vụ;

b) Phương thức thanh toán chi phí khám bệnh, chữa bệnh;

c) Quyền và trách nhiệm của các bên;

d) Thời hạn hợp đồng;

đ) Trách nhiệm do vi phạm hợp đồng;

e) Điều kiện thay đổi, thanh lý, chấm dứt hợp đồng.

3. Việc thỏa thuận về điều kiện thay đổi, thanh lý, chấm dứt hợp đồng quy định tại điểm e khoản 2 Điều này phải bảo đảm không làm gián đoạn việc khám bệnh, chữa bệnh của người tham gia bảo hiểm y tế”

 

Nguồn: Công ty Luật Vinabiz/ Nguoiduatin.vn


Đặt câu hỏi

Họ tên:
Email:
Tiêu đề:

CÔNG TY CỔ PHẦN NETLINK PRESS HỢP TÁC CÙNG BÁO ĐIỆN TỬ NGƯỜI ĐƯA TIN

Giấy phép số: 118/GP-TTDT của Bộ Thông tin và Truyền thông. Chịu trách nhiệm nội dung: Nguyễn Văn Khánh và Ban Biên tập Tạp chí

Địa chỉ giao dịch: Tầng 4, Tòa tháp Ngôi Sao - Star Tower, đường Dương Đình Nghệ - Phường Yên Hòa - Quận Cầu Giấy - Hà Nội;

ĐT: 04.38.585.588; Email: lienhe@netlink.vn

Tin tuc moi nhat, Cap nhat tin tuc lien tuc 24h!